|
ไปเที่ยวครั้งนี้ก็เหมือนเดิมครับ คือผสมผสานระหว่างสถานที่ยอดนิยม ได้แก่ Yamadera, Sendai, Matsushima, Hakodate, Sapporo, Otaru, Furano, และ Biei เข้ากับแหล่งท่องเที่ยวที่คนไทยไม่ค่อยได้ไปกัน (แต่คนญี่ปุ่นเค้าไปกันให้ควั่ก) คือ Dewa Sanzan, Nyuto Onsen, Hakkoda, Daisetsuzan, Shiretoko, และRishiri and Rebun islands
โดยผมเน้นพวกธรรมชาติเป็นหลัก แต่ก็ใส่เมืองๆ มาด้วยไม่น้อยเหมือนกัน เพราะกลัวเลี่ยนพวกป่าเขา และบางทีคนเรามันก็ต้องการแสงสีและอาหารการกินอร่อยๆ บ้าง โดยครั้งนี้เนื่องจากเที่ยวค่อนข้างนานผมเลยแยกบันทึกเป็นสองตอนย่อย โดยตอนที่สองจะเขียนต่อในสัปดาห์หน้า ว่าแล้วก็มาเริ่มเที่ยวกันเลยครับ
แก้ไขเพิ่มเติมเล็กน้อย* ใส่แผนคร่าวๆ เพิ่ม เพื่อให้เห็นภาพรวมของทริปนี้ครับ วันที่ 1 จาก Tokyo ตรงดิ่งสู่ Tsuruoka นอนที่นี่ วันที่ 2 ตะลุย Dewa Sanzan ทั้งวัน กลับมานอน Tsuruoka วันที่ 3 ออกเดินทางสู่ Sendai แวะเที่ยว Yamadera กลางทาง นอน Sendai วันที่ 4 เที่ยว Matsushima และตัวเมือง Sendai นอนที่เดิม วันที่ 5 เดินทางขึ้นเหนือต่อไปยัง Tazawako พักใกล้ๆ ทะเลสาบ Tazawa วันที่ 6 แช่น้ำร้อนสบายๆ ที่ Nyuto Onsen นอนที่เดิม วันที่ 7 ปีนเขา Akita-komaga dake เสร็จแล้วขึ้นเหนือต่อไปนอนที่ Aomori วันที่ 8 เดินเขา (อีกแล้ว) ที่ Hakkoda-san คืนนี้นั่งรถไฟนอน Hamanasu ขึ้นเหนือไป Sapporo วันที่ 9 เที่ยวในเมือง Sapporo บ่ายไป Otaru กลับมานอนที่ Sapporo วันที่ 10 เก็บตกแถว Sapporo ต่อ ตอนเย็นนั่งรถไป Bibaushi พักที่นี่
แก้ไขเมื่อ 03 มิ.ย. 55 10:00:16
จากคุณ |
:
mikey keynes
|
เขียนเมื่อ |
:
2 มิ.ย. 55 21:53:26
|
|
|
|
|