คำนวณต้นทุนก่อนค่ะ เพราะไม่รู้ว่านู๋ใช้เครื่องเคราในการทำด้วยวัตถุดิบประเภทไหน Lindt...Hershey...Tulip... ราคามันห่างไกลกันเยอะค่ะ
ถ้วยฟอยล์แต่ละร้านราคาก็ไม่เท่ากัน นู๋มีช้อนให้ด้วยอีกตะหาก คิดให้ละเอียดยิบเลยค่ะ กว่าจะได้มา 1 สูตร เป็นเงินเท่าไหร่ แล้ว 1 สูตร ได้กี่ถ้วย หารโชะเลย 1 ถ้วยกี่บาท 555 หลังจากนั้น...ครูสอนมาค่ะ บวกเด๋วนั้นเรยยย 30% อย่างต่ำ มันคือ... ค่าไฟ...ตีเค้กด้วยเครื่อง อบด้วยเตานี่คะ ค่าน้ำ...ทำเสร็จต้องล้างอุปกรณ์นะคะ ค่าแรง...ต้องยืนทำ ปาดเหงื่อเท่าไหร่ล่ะ ค่า...ที่ม่ายรู้จะคิดตังค์ยังไง แบบว่า...เกลือ 1/4 ช้อนชา หมดปัญญาจริงๆ เท่าไหร่หว่า
บวก 30 % เสร็จ นู่จะเอากำไรเท่าไหร่ จัดไป... ครูบอกว่าส่วนใหญ่ที่ทำขายเป็นเรื่องเป็นราว เค้าเอาแน่ๆ 100% จากต้นทุนวัตถุดิบค่ะ พอมาทำขนมเป็น ฮี่ ฮี่ แต่ละร้าน 150-200 เลยนิ คงเผื่อขนมเหลือด้วยมั๊ง
จากคุณ |
:
ขวานน้อย มินิเร๊กซ์
|
เขียนเมื่อ |
:
21 ธ.ค. 55 09:10:02
|
|
|
|